Nhà máy Thủy điện Hòa Bình đóng cửa xả đáy cuối cùng
Nhà máy Thủy điện Hòa Bình đóng toàn bộ 5 cửa xả đáy |
Theo Công điện số 12/CĐ-QG, ngày 19/6/2022 của Ban Chỉ đạo Quốc gia về phòng, chống thiên tai lệnh Nhà máy Thủy điện Hòa Bình, vào 13h ngày 19/6, đóng 1 cửa xả đáy thứ 5 (cửa cuối cùng).
Như vậy, sau hơn 1 tuần (từ ngày 12-19/6), Nhà máy Thủy điện Hòa Bình đóng hoàn toàn cửa xả đáy. Trước đó, từ ngày 12 đến 15/6, Thủy điện Hòa Bình đã tiến hành mở 5 cửa xả đáy để đảm bảo an toàn hồ đập.
Theo nhận định của Trung tâm Dự báo Khí tượng thủy văn quốc gia và lưu lượng về hồ Hòa Bình, hồi 5h ngày 19/6/2022, mực nước hồ Hòa Bình ở cao trình 105m, lưu lượng nước đến hồ 3.731m3/s.
Việc thực hiện đóng hoàn toàn 5 cửa xả đáy nhằm đảm bảo quy trình vận hành liên hồ chứa trên lưu vực sông Hồng.
Ban Chỉ huy phòng chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn tỉnh Hòa Bình cũng đã gửi thông báo đến các cơ quan, đơn vị, địa phương, chỉ đạo các phòng ban chức năng, chính quyền địa phương kiểm tra, đánh giá toàn bộ tình hình 2 bên bờ sông Đà, suối, hệ thống đê điều và các công trình chịu sự tác động của việc xả lũ; tiếp tục cắt cử lực lượng đảm bảo an toàn khu vực bờ sông, bờ kè; thường xuyên nhắc nhở, có biện pháp không để người dân tụ tập tại những nơi nguy hiểm; triển khai các biện pháp đảm bảo an toàn khi Nhà máy Thủy điện Hòa Bình đóng hoàn toàn các cửa xả đáy.
Mở thêm các cửa xả hồ Hòa Bình, Sơn La |
T.H
-
Bộ Tư lệnh Vùng Cảnh sát biển 3 phối hợp tổ chức trao “Nhà Đại đoàn kết” tại Bình Thuận
-
Phá thành công hơn 17 nghìn vụ án về ma túy
-
Bắt tạm giam Tổng giám đốc Quốc Cường Gia Lai Nguyễn Thị Như Loan
-
Hà Nội phân luồng giao thông thi công hầm chui nút giao Vành đai 2,5 - Giải Phóng
-
TP HCM chi 650 tỷ đồng gia cố bờ kè Thanh Đa